Thursday, July 7, 2022

NetraSuraksha: ડાયાબિટીક રેટિનોપથી સામે ભારતની લડત, અહીં કરાવો આંખોનું ઓનલાઇન સેલ્ફ ચેક અપ


અહીં NetraSuraksha ઑનલાઇન સેલ્ફ ચેક અપ કરાવો.

ભારતમાં ડાયાબિટીઝ દેખીતી રીતે વધી રહ્યો છે. The International Diabetes Federation Atlas 2021એ અનુમાન કરેલ છે કે 2021 સુધી ભારતની વયસ્કોની જનસંખ્યામાં ડાયાબિટીઝના આશરે 74 મિલિયન કેસ છે. તે એવી પણ આગાહી કરે છે કે આ સંખ્યા વધીને 2030માં 93 મિલિયન અને 2045માં124 મિલિયન થઈ જશે.

ડાયાબિટીઝની સૌથી ભયજનક જટિલ સ્થિતિમાનીએક એ ડાયાબિટીક રેટિનોપેથી છે. AIIMS, University of Hyderabad અનેNational Programme for Control of Blindness and Visual Impairmentદ્વારા ભારતના 21 જિલ્લાઓમાં હાથ ધરવામાં આવેલ સર્વેક્ષણમાં જાણવા મળ્યું છે કે ડાયાબિટીઝના 17% જેટલા દર્દીઓ રેટિનોપથી1થી પીડાય છે. ડાયાબિટીક રેટિનોપથી એ એક જટિલ બીમારી છે. પ્રારંભિક તબક્કામાં, કોઈ સ્પષ્ટ લક્ષણો હોતા નથી કેટલાક લોકો નોંધે છે કે તેમણે વાંચવામાં મુશ્કેલી પડે છે, પરંતુ તે આવે છે અને જાય છે. પછીના તબક્કામાં, રેટિનાની રક્તવાહિનીઓમાંથી લોહી વહેવા લાગે છે, જેનાથી અસ્થાયી નિશાન બને છે, અને કેટલાક આત્યંતિક કિસ્સાઓમાં, દ્રષ્ટિ2 સંપૂર્ણપણે જતી રહે છે.

National Eye Institute (US National Institutes of Healthનો ભાગ)2 મુજબ, ડાયાબિટીઝ આખા શરીરમાં રક્તવાહિનીઓને નુકસાન પહોંચાડે છે. જ્યારે આંખોની રક્તવાહિનીઓને નુકસાન થાય છે, ત્યારે તેમાં છેદ થાય છે અથવા લોહી વહેવા લાગે છે. કેટલીક રક્તવાહિનીઓ અવરોધિત થઈ જાય છે. ડાયાબિટીક રેટિનોપેથીમાંથી ડાયાબિટીક મેક્યુલર એડિમા પણ થઈ શકે છે એક એવી સ્થિતિ જે ડાયાબિટીઝ ધરાવતા15દર્દીઓમાંથી 1 ને થાય છે અને દ્રષ્ટિ ઝાંખી થઈ જાય છે. ડાયાબિટીક રેટિનોપેથી, અસામાન્ય રુધિરવાહિનીઓના રેટિનામાંથી બહાર નીકળવાનું કારણપણ બની શકે છે, જેઆંખમાંથી પ્રવાહીના નિકાલને અવરોધે છે. આનાથી એક પ્રકારનો ગ્લુકોમાથાય છે, જે અંધત્વ તરફ દોરી જાય છે.

જો આપણે અહીં સંખ્યાઓનું સંશોધન કરીએ, તો આપણે અંદાજે 12.5millionલોકોને જોઈ રહ્યા છીએ જેઓ ફક્ત 2021 માં જ ડાયાબિટીક રેટિનોપેથીથી પીડિત થઈ શકે છે.

આ આંકડાઓ ભયજનક છે, પરંતુ આ બીમારી પોતાનામાં અસાધ્ય નથી. ડાયાબિટીક રેટિનોપેથીને, હકીકતમાં, નિયમિત આંખની તપાસ અને જીવનશૈલીમાં કેટલાક ફેરફારો દ્વારા સંપૂર્ણપણે અટકાવી શકાય છે. ઘણા દેશોમાં પદ્ધતિસરનું સ્ક્રીનિંગ અપનાવવામાં આવ્યું છે. યુનાઇટેડ કિંગડમમાં, ડાયાબિટીક રેટિનોપેથી કાર્યકારી વયનીઆબાદીમાં હવે અંધત્વનું મુખ્ય કારણ નથી. વાસ્તવમાં, વેલ્સમાં, નિયમિત સ્ક્રિનિંગ3ના અમલીકરણ પછી માત્ર 8 વર્ષમાં દૃષ્ટિની ક્ષતિ માટેના નવા પ્રમાણપત્રોની ઘટનાઓમાં 40-50% ની વચ્ચે ઘટાડો થયો છે.

આ જ કારણ છે કે Network18 Novartis ના સહયોગથી ‘Netra Suraksha’ – India Against Diabetes પહેલ શરૂ કરી છે, જેનો ઉદ્દેશ્ય આ રોગનો વધુ સારી રીતે સામનો કરવા માટે જાગૃતિ વધારવી અને ભારતીય તબીબી સમુદાય, નિષ્ણાતો અને પોલિસી ઘડનારાઓ સાથે અસરકારક સહકારિતા બનાવવાનો છે. આ પહેલ 27 નવેમ્બર, 2021 ના ​​રોજ ગોળમેજ ચર્ચાઓની એક શ્રેણી સાથે શરૂ થશે, જેમાંથી પ્રથમ તે જ દિવસે સાંજે 6 વાગ્યે CNNNews18 ટીવી પર પ્રસારિત કરવામાં આવશે. તમે તેમને YouTube, News18.com અને https://www.facebook.com/cnnnews18/પર પણ જોઈ શકો છો. વાર્તાલાપમાં તપાસ, સમયસર રોક્થામ અને ઉપલબ્ધ સારવાર પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવામાં આવશે. આ પછી આગામી સપ્તાહોમાં વધુ 2ગોળ મેજ સત્રો યોજાશે. અમે રોગના વિવિધ પાસાઓને સ્પષ્ટ કરવા માટેવ્યાખ્યાત્મક વિડિયો અને લેખોનો ઉપયોગ કરીશું અને આશા છે કે, અમે ડાયાબિટીઝના દર્દીઓને તેમની પોતાની સુખાકારી માટે પગલાં લેવા પ્રેરણા આપીશું.

ત્યાંથી માહિતી મેળવીને, અને સરળતાથી આ રોગને કેવી રીતે નિયંત્રિત કરી શકાય છે તેનાવિષે જાગૃતિ કેળવીને, અમે આ ભયજનક આંકડાઓની સંખ્યાને ઘટાડવા માટે અમારા તરફથી કઈક કરવાની આશા રાખી રહ્યા છીએ.

આ તે સ્થાન છે જ્યાં તમે આવો છો. આજે, જો તમે શહેરી ભારતમાં રહો છો, તો તમારા મિત્રો, સહકાર્યકરો અને પ્રિયજનોના વર્તુળમાં કોઈને કોઈ વ્યક્તિ ડાયાબિટીઝનો દર્દી છે. તેમની સાથેઆ પહેલ વિશે વાત કરો (અથવા આ લેખ શેર કરો!), અને તેમને પૂછો કે તેમની આંખોનું પરીક્ષણ છેલ્લે ક્યારે થયું હતું. જો તેને થોડા મહિના કરતાં વધુ સમય થઈ ગયો છે, તો તેમને અહીં ડાયાબિટીક રેટિનોપેથી સેલ્ફ ચેકઅપ (હાયપરલિંક) લેવા અને સરળ, પીડારહિત આંખની તપાસ માટે તેમના ડૉક્ટરની મુલાકાત લેવા વિનંતી કરો.

જ્યારે તમે ત્યાં જ છો, તો તમારું પણ પરીક્ષણ કરો. International Diabetes Federation Atlas 2021મુજબ, ભારતમાં 39.3million લોકો છે, જેઓના ડાયાબિટીઝ3નું નિદાન થયું નથી. તમારી જાતને બીજા એક આંકડોન બનવા દો. Netra Suraksha પહેલ વિશે વધુ અપડેટ્સ માટે News18.com ને ફૉલો કરો અને ભારતની,ડાયાબિટીક રેટિનોપેથી સામેની લડતમાં સ્વયંને સામેલ કરવા તૈયાર રહો.

  1. National Blindness એંડ Visual Impairment Survey 2015-2019, Ministry ઑફ Health એંડ Family Welfare, Government ઑફ India. Dr Rajendra Prasad Ophthalmic Sciences માટે Centre, AIIMS, New Delhi
  2. https://www.nei.nih.gov/learn-about-eye-health/eye-conditions-and-diseases/diabetic-retinopathy
  3. IDF Atlas, International Diabetes Federation, 10th એડીશન, 2021Source link

Related Articles

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Stay Connected

0FansLike
3,381FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_img

Latest Articles