Tuesday, May 17, 2022

NetraSuraksha: ડાયાબિટીક રેટિનોપેથી સંબંધી માહિતીની પૂર્વ ચેતવણી આપવામાં આવે છે


અહીં NetraSuraksha ઑનલાઇન સેલ્ફ ચેક અપ કરાવો.

   ●      આ ઘણી પુરાણકથાઓ પૈકીની એક છે કે ડાયાબિટીઝ ફક્ત તે લોકોને થાય છે જેઓ વધુ વજન ધરાવતા હોય છે, મીઠાઈ ખાવાના શોખીન હોય અને મોટી ઉંમરના હોય છે. છતાંય, તથ્યો કંઈક અલગ જ વાત કહે છે. ઇન્ટરનેશનલ ડાયાબિટીઝ ફેડરેશન એટલાસ 20211 અનુસાર:

●  20-79 વર્ષની વયના લગભગ 537 મિલિયન વયસ્કોને ડાયાબિટીઝ હોય છે, જે 2030 સુધીમાં 643 મિલિયન અને 2045 સુધીમાં 784 મિલિયન સુધી પહોંચવાનો અંદાજ છે.

● અંદાજિત 1.2 મિલિયન બાળકો અને કિશોરો (20 વર્ષથી ઓછી ઉંમરના) ને ટાઇપ 1 ડાયાબિટીઝ હોય છે.

● અંદાજિત 21 મિલિયન બાળકો 2021 માં ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન હાયપરગ્લાયકેમિઆથી પ્રભાવિત થયા હતા.

ભારતમાં સંખ્યાઓ જોવું સરળ નથી. એટલાસ અનુસાર, ભારતમાં 2021 માં ડાયાબિટીઝના 74 મિલિયન દર્દીઓ હતા, અને 2030 માં આ સંખ્યા વધીને 93 મિલિયન અને 20451 માં 124 મિલિયન થવાની અપેક્ષા છે. વધુમાં, ભારતમાં લગભગ 39.3 મિલિયન લોકો ડાયાબિટીઝના દર્દીઓ હોવાનો અંદાજ છે. જેમનું હજી નિદાન1 થયું નથી.

આ એક ગંભીર વિચાર છે, ખાસ જ્યારથી ડાયાબિટીઝ મોટાભાગે, એક શહેરી રોગ થઈ ગયું છે. ભારતીયો વધુને વધુ શહેરી બની રહ્યા છે અને – ઘણી વખત આપણા ઑફિસના કામમાં વધુને વધુ ગતિહીન થતા જઈ રહ્યા છે. ટાઇપ II ડાયાબિટીઝ એક જીવનશૈલીનો રોગ માનવામાં આવે છે, અને તેથી તે પૂર્ણપણે રોકી શકાય છે. દરેક વ્યક્તિને માહિતી અને યોગ્ય સમયે યોગ્ય તબીબી હસ્તક્ષેપની જરૂર હોય છે. વાસ્તવમાં, આજે મોટાભાગના ડૉકટરો માને છે કે ડાયાબિટીઝની જો વહેલી તકે ખબર પડી જાય અને બહેતર રીતે સંચાલિત કરવામાં આવે તો તેને નિયંત્રિત કરી શકાય છે.

તો ચાલો થોડી માહિતીથી પ્રારંભ કરીએ. ડાયાબિટીઝ એવી સ્થિતિ છે જ્યાં શરીર પર્યાપ્ત ઇન્સ્યુલિન ઉત્પન્ન કરી શકતું નથી, અથવા તે જે ઇન્સ્યુલિન ઉત્પન્ન કરી રહ્યું છે તેનો ઉપયોગ કરી શકતું નથી. ઇન્સ્યુલિન એ સ્વાદુપિંડમાં ઉત્પન્ન થતો હોર્મોન હોય છે અને શરીરને આપણા બ્લડમાં ગ્લુકોઝનો ઉપયોગ કરવામાં મદદ કરે છે. ડાયાબિટીઝ4 ના 3 ટાઇપ છે: સગર્ભાવસ્થા ડાયાબિટીઝ મેલીટસ (ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન ક્યારેક માતાઓમાં આ વિકસિત થાય છે), ટાઇપ I ડાયાબિટીઝ (સામાન્ય રીતે બાળપણમાં પ્રગટ થાય છે, અને આનુવંશિક લક્ષણો ધરાવે છે) અને ટાઇપ II (રોકાતી જીવનશૈલી રોગ, જે લગભગ 90% ડાયાબિટીઝના સંજોગો માટે જવાબદાર હોય છે.)

તમારે જે લક્ષણો વિશે જાણવું જોઈએ તે છેઃ વારંવાર પેશાબ, વધુ પડતી તરસ, અસ્પષ્ટ દ્રષ્ટિ, ઉર્જાનો અભાવ, થાક, સતત ભૂખ અને ક્યારેક અચાનક વજન ઘટવું અને પથારીમાં ભીના થવું4. જો તમારી પાસે આ લક્ષણોનું કોઈપણ સંયોજન છે, તો તે પરીક્ષણ કરવાનો સમય છે. ડાયાબિટીઝ માત્ર તમને થાકેલા અને વ્યગ્ર બનાવશે એવું નથી; તે શરીરને વાસ્તવિક નુકસાન કરે છે.

ડાયાબિટીઝ અને એલિવેટેડ બ્લડ ગ્લુકોઝનું લેવલ કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર રોગોના જોખમ4ને બમણા કરવા સાથે સંકળાયેલું છે. ડાયાબિટીઝ, જ્યારે હાયપરટેન્શન સાથે જોડાય છે, ત્યારે વૈશ્વિક લેવલ પર અંતિમ તબક્કાના 80% કિડની રોગનું કારણ બને છે. સમગ્ર વિશ્વમાં 40-60 મિલિયન લોકો ડાયાબિટીઝના પગ અને નીચલા અંગોની સમસ્યાઓનો સામનો કરે છે – પીડાદાયક અલ્સર અને પેરિફેરલ વેસ્ક્યુલર રોગ તરીકે ઓળખાતી દીર્ઘકાલીન સ્થિતિ જે તેમની ગતિશીલતાને ગંભીરપણે મર્યાદિત કરે છે4.

જો કે, ડાયાબિટીઝની સૌથી ભયાનક, અને છતાં સૌથી વધુ રોકી શકાય તેવી સમસ્યા ડાયાબિટીક રેટિનોપેથી છે જે, US નેશનલ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઑફ હેલ્થની નેશનલ આઇ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ અનુસાર, ડાયાબિટીઝ ધરાવતા અડધાથી વધુ લોકોને તેમના રોગ દરમિયાન પ્રભાવિત કરે છે2. મુશ્કેલ વાત ત્યાં આવે છે જ્યાં રોગના પ્રારંભિક તબક્કામાં કોઈ લક્ષણો હોતા નથી. કેટલાક લોકોને તેમની દ્રષ્ટિમાં ફેરફાર દેખાય છે, જેમ કે વાંચવામાં અથવા દૂરની વસ્તુઓ જોવામાં મુશ્કેલી. પરંતુ તે સ્થિર રહેતું નથી. પછીના તબક્કામાં, રેટિનાની રક્તવાહિનીઓમાંથી લોહી વહેવા લાગે છે, જેનાથી ફોલ્લીઓ થાય છે અને કેટલાક આત્યંતિક કિસ્સાઓમાં, દ્રષ્ટિ સંપૂર્ણપણે ગુમાવે છે2.

આ માટે સ્ક્રીનિંગ મહત્વપૂર્ણ છે. વાસ્તવમાં, ડાયાબિટીક રેટિનોપેથી માટે નિયમિત તપાસની પોલિસી લાગુ કર્યાના માત્ર 8 વર્ષની અંદર, તે હવે UK4માં કામ કરતા લોકોની જનસંખ્યામાં અંધત્વનું મુખ્ય કારણ હોતું નથી. વેલ્સમાં, તે દૃષ્ટિની ક્ષતિ  માટેના નવા પ્રમાણપત્રોમાં 40-50% ઘટાડો થયો છે4f..

તેથી, અમે જાણીએ છીએ કે સ્ક્રીનિંગ કામ કરે છે. પરંતુ જો તમે સહભાગી થશો તો જ તે કાર્ય કરે છે. નેશનલ ડાયાબિટીઝ એન્ડ ડાયાબિટીક રેટિનોપેથી સર્વે, ઈન્ડિયા (2019) અનુસાર, ડાયાબિટીઝના લગભગ 90% જાણીતા દર્દીઓ ડાયાબિટીક રેટિનોપેથી માટે ક્યારેય આંખની મૂલ્યાંકન કરાવ્યું નહોતું.

આનાથી જ ‘Netra Suraksha’ – India Against Diabetes ની પહેલ શરૂ કરવા પ્રેરિત થઈ, જે ખાસ કરીને ડાયાબિટીક રેટિનોપેથી પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે. 27મી નવેમ્બર, 2021ના રોજ શરૂ થનારી આ પહેલ ડાયાબિટીક રેટિનોપેથી પર રાઉન્ડટેબલ ચર્ચાઓની શ્રેણી સાથે શરૂ થઈ હતી જે CNN News18 પર સાંજે 6 વાગ્યે પ્રસારિત કરવામાં આવી હતી. તમે આને YouTube, News18.com and on https://www.facebook.com/cnnnews18/ પર પણ જોઈ શકો છો.

અથવા

27મી નવેમ્બર, 2021 ના ​​રોજ શરૂ થયેલ, ડાયાબિટીક રેટિનોપેથી પર રાઉન્ડ ટેબલ ચર્ચાઓની શ્રેણી સાથે પહેલ શરૂ થઈ હતી જે તમે YouTube, News18.com and on https://www.facebook.com/cnnnews18/ પર જોઈ શકો છો. આગામી સપ્તાહમાં વધુ બે રાઉન્ડ ટેબલ સત્રો આયોજિત કરવામાં આવ્યા હતા. આ પહેલ લડતમાં તબીબી સમુદાય, થિંક ટેન્ક્સ અને પોલિસીનિર્માતાઓની મદદની યાદી આપે છે. તમે News18.com પરના કેટલાક સ્પષ્ટીકરણના વીડિયો અને લેખોની પ્રતિક્ષા પણ કરી શકો છો.

પહેલનો ઉદ્દેશ્ય સરળ છે: તમને જરૂરી માહિતી આપવી, સ્વયંને અને તમારા પ્રિયજનોને એક સરળ, પીડારહિત આંખની કસોટી કરાવવી જે આવનારા વર્ષોમાં તમારા જીવનની ગુણવત્તામાં તમામ અંતર લાવી શકે. ડાયાબિટીક રેટિનોપેથી સેલ્ફ ચેક અપ અહીંથી શરૂ કરો, અને કદાચ તમારી પાસે થોડા સમય પછી બ્લડ ટેસ્ટ ન થયું હોય તો પણ કરાવો. ડાયાબિટીઝ અને ડાયાબિટીક રેટિનોપેથીની આસપાસની સંખ્યાઓ જોવાનું મુશ્કેલ છે, ખાસ કરીને ભારતીય શહેરોમાં ઑફિસ જનારાઓ માટે, પરંતુ અમને તે જોવા માટે અમારી આંખોનો ઉપયોગ કરવાનો સૌભાગ્ય મળ્યો. ચાલો આપણે તે રીતે સમજીએ.

Netra Suraksha – India Against Diabetes પહેલ વિશે વધુ અપડેટ્સ માટે News18.com ને ફૉલો કરો અને ડાયાબિટીક રેટિનોપેથી સામેની ભારતની લડાઈમાં સ્વયંને સામેલ કરો.

સોર્સેસ:

  1. IDF Atlas, International Diabetes Federation, 10th એડીશન, 2021
  2. https://www.nei.nih.gov/learn-about-eye-health/eye-conditions-and-diseases/diabetic-retinopathy
  3. National Blindness એંડ Visual Impairment Survey 2015-2019, Ministry ઑફ Health એંડ d Family Welfare, Government ઑફ India. Dr Rajendra Prasad Centre ફૉર Ophthalmic Sciences, AIIMS, New Delhi
  4. IDF Atlas, International Diabetes Federation, 9th એડીશન, 2019Source link

Related Articles

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Stay Connected

0FansLike
3,313FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_img

Latest Articles