Thursday, June 30, 2022

શું કોરોનાની સારવારમાં લસણ છે અસરકારક? જાણો શું છે તેના ફાયદા


Garlic Effective in Corona Treatment: વિશ્વભરના વૈજ્ઞાનિકો પોતાના સ્તરે કોરોનાવાયરસ (coronavirus)ની સારવારમાં લાગેલા છે. વિશ્વના ઘણા દેશોમાં વિવિધ કુદરતી તત્વો દ્વારા તેની સારવાર કરવાની રીતો મળી રહી છે. હિન્દુસ્તાન અખબારના અહેવાલ મુજબ ભારતીય વૈજ્ઞાનિકો કોરોનાની સારવાર માટે લસણના અર્ક (Garlic Extracts)નો અભ્યાસ કરી રહ્યા છે.

રિપોર્ટ અનુસાર મોહાલીમાં સેન્ટર ઓફ ઇનોવેટિવ એન્ડ એપ્લાઇડ બાયોપ્રોસેસિંગ (CAIB) અને ફરીદાબાદમાં રિજનલ સેન્ટર ફોર બાયોટેકનોલોજી (RCB)ના વૈજ્ઞાનિકો એસીઇ2 (ACE2) પ્રોટીનના સંભવિત ઇન્હિબિટર (Inhibitors) તરીકે લસણતેલના ઉપયોગ પર સંશોધન કરી રહ્યા છે.

રિપોર્ટ અનુસાર, એસિઇ2 રિસેપ્ટર માનવ કોશિકાઓમાં કોરોના વાયરસ અને વાયરસની અંદર હાજર એમિનો એસિડના પ્રવેશ દ્વાર તરીકે કામ કરે છે. સર્ક્યુલેશન (Journal Circulation)જર્નલમાં પ્રકાશિત એક અભ્યાસ અનુસાર, કોવિડ-19 વાયરસ ધમની (Artery) અથવા સંદેશાવ્યવહાર પ્રણાલી (circulatory system)ને નિશાન બનાવે છે. તેનું એસ પ્રોટીન, જે ક્રાઉન બનાવે છે, એસિઇ2 રિસેપ્ટર્સ પર હુમલો કરે છે, જે કોષના માઇટોકોન્ડ્રિયાને નુકસાન પહોંચાડે છે, જે ઊર્જા ઉત્પન્ન કરે છે.

આ પણ વાંચો: Crime Alert: લિગલી પરણેલાં પતિએ પત્નીનાં બીજા લગ્નમાં જઇ કરી બબાલ, પછી થઇ જોવા જેવી

બાયોટેકનોલોજી વિભાગના એક વરિષ્ઠ અધિકારીએ જણાવ્યું હતું કે, લસણના તેલની જૈવિક પ્રવૃત્તિ અને ગુણાત્મક માળખા પર વિશ્લેષણ કરવામાં આવી રહ્યું છે. આ અભ્યાસ કોવિડ-19ની સારવારમાં લસણના તેલના ફાયદાઓને પ્રકાશિત કરવામાં મદદ કરી શકે છે. તેમણે વધુમાં સમજાવ્યું હતું કે તેનો અભ્યાસ ઘણા માપદંડો પર કરવામાં આવ્યો હતો.

અહેવાલો અનુસાર મોહાલી સેન્ટર ઓફ ઇનોવેટિવ એન્ડ એપ્લાઇડ બાયોપ્રોસેસિંગના વૈજ્ઞાનિક સુચેતા ખુબ્બરે જણાવ્યું હતું કે લસણમાં હાજર ઓર્ગેનોસલ્ફર અને ફ્લેવોનોઇડ સંયોજનો રોગપ્રતિકારક શક્તિમાં વધારો કરે છે. તેમણે કહ્યું હતું કે, દૈનિક આહારમાં લસણ અને તેના ઉત્પાદનોના સેવનથી રોગની સારવાર માટે ઉપયોગમાં લેવાતી મુખ્ય દવાઓને કારણે આડઅસરો અને ઝેર (toxicity) ઘટાડી શકાય છે.

આ પણ વાંચો: Gujarat Corona Update: રાજ્યમાં Omicronના ભય વચ્ચે કોરોનાના વઘુ 55 કેસ-1 મોત, જાણો ક્યાં શું છે સ્થિતિ

પરિણામો અનુસાર, લસણનું તેલ એક મૂલ્યવાન કુદરતી એન્ટીવાયરસ સ્ત્રોત છે, જે હ્યુમન શરીરમાં કોરોના વાયરસના હુમલાને રોકવામાં ફાળો આપે છે. યુકે અને ચીનમાં પણ આવા જ અભ્યાસો હાથ ધરવામાં આવી રહ્યા છે.

આયુર્વેદ ડોકટરોનો દાવો

– આયુર્વેદના ડોકટરોનો દાવો છે કે લસણ વાયરસ અને બેક્ટેરિયા સામે સૌથી અસરકારક કુદરતી એન્ટિબાયોટિક્સમાંનું એક છે.

– હાઈ બીપીને નિયંત્રિત કરવામાં મદદરૂપ

– સામાન્ય શરદી અને ઇન્ફ્લુએન્ઝા સામે પરંપરાગત દવાના પ્રિસ્ક્રિપ્શનમાં પણ લસણનો ઉપયોગ થાય છે.

– લસણના તેલમાં ઓર્ગોસલ્ફર સંયોજનો હોય છે, જે મજબૂત એન્ટિઓક્સિડન્ટ્સ, એન્ટીબેક્ટેરિયલ, એન્ટીફંગલ, એન્ટી-કેન્સર અને એન્ટિ-માઇક્રોબિયલ ગુણધર્મો દર્શાવે છે.

– 2006ના એક અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું હતું કે કાચું લસણ લોહીમાં સુગરનું સ્તર ઘટાડવામાં મદદ કરી શકે છે, તેમજ એથેરોસ્ક્લેરોસિસનું જોખમ ઘટાડી શકે છે.

– નિયમિત લસણનું સેવન લોહીમાં સુગરનું સ્તર ઘટાડવામાં મદદ કરી શકે છે.

– લસણ વિટામિન બી-6 અને સીનો પણ સારો સ્ત્રોત છે. વિટામિન બી 6 કાર્બોહાઇડ્રેટમેટાબોલિઝમમાં શામેલ છે. વિટામિન સી બ્લડ સુગરનું સ્તર જાળવવામાં પણ ભૂમિકા ભજવી શકે છે.

આ પણ વાંચો: Delhi Omicron Updates: દિલ્હીમાં ઓમિક્રોનના ચાર નવા કેસ, કુલ સંખ્યા વધીને 6, જાણો કયા રાજ્યમાં કેટલા કેસ?

વધુ પડતું લસણ ખાવાના ઘણા ગેરફાયદા

– રક્તસ્ત્રાવનું જોખમ

– લસણને કુદરતી રીતે લોહી પાતળું કરવાનું પદાર્થ માનવામાં આવે છે, તેથી જો તેનું વધુ માત્રામાં સેવન કરવામાં આવે તો એક સાથે વર્ફ્રિન, એસ્પિરિન જેવી દવાઓ ન લેવી. કારણ કે, તે તમારા લોહીને પાતળું બનાવી શકે છે અને તે તમને નુકસાન પહોંચાડી શકે છે.

– ઊલટી અને ઉબકાઆવવાના કારણો

– અમેરિકાની નેશનલ કેન્સર ઇન્સ્ટિટ્યૂટ દ્વારા પ્રકાશિત અહેવાલ મુજબ ખાલી પેટે લસણનું સેવન કરવાથી ઉબકા, ઊલટી અને બળતરા જેવી સમસ્યાઓ થઈ શકે છે. હકીકતમાં લસણમાં કેટલાક સંયોજનો હોય છે, જે એસિડિટીનું કારણ બની શકે છે.

– યકૃત માટે જોખમી

– ઘણા અભ્યાસો અનુસાર, લસણમાં ઇલિસિન નામનું સંયોજન હોય છે, જે વધુ પડતું સેવન કરીને યકૃતઝેરનું કારણ બની શકે છે.

– ગર્ભવતી મહિલાઓએ લસણ ખાવાનું ટાળવું જોઈએ. બાળકોને દૂધ પીવડાવવા વાળી માતાઓએ પણ છે તેનાથી બચવું જોઈએ, કારણ કે તે દૂધનો સ્વાદ બદલી નાખે છે.Source link

Related Articles

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Stay Connected

0FansLike
3,372FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_img

Latest Articles