Thursday, June 30, 2022

Mental Health: ફરી કથળવા લાગ્યું માનસિક સ્વાસ્થ્ય , Depressionના કેસમાં 30%નો થયો વધારો


Health new: કોરોના મહામારી (Corona Pandemic)ની દસ્તક બાદ માનસિક સ્વાસ્થ્ય (mental health) સંબંધિત કેસોમાં લગભગ 30 ટકાનો વધારો થયો છે. માનસિક સ્વાસ્થ્ય સંબંધિત આ મામલાઓમાં વધારા માટે અત્યાર સુધી સામાન્ય રીતે કોરોના અને લોકડાઉન (lockdown)ને જવાબદાર ગણવામાં આવે છે.

પરંતુ, હવે કોરોનાના કેસો ઘણી હદ સુધી કાબૂમાં આવી ગયા છે અને લોકડાઉન પણ લગભગ સમાપ્ત થઈ ગયું છે. આ સ્થિતિ હોવા છતાં, માનસિક સ્વાસ્થ્ય સંબંધિત કેસો યથાવત છે અને ડિપ્રેશનથી પીડિત દર્દીઓની સંખ્યા વધી રહી છે.

બીજી તરફ ઈન્દ્રપ્રસ્થ અપોલો હોસ્પિટલના વરિષ્ઠ મનોચિકિત્સક ડૉ. શૈલેષ ઝાનું કહેવું છે કે, કોરોનાના બીજા મોજામાં સ્વાસ્થ્ય સુવિધાઓ ન મળવાને કારણે ભારે ભયનું વાતાવરણ સર્જાયું હતું. એક તરફ કોરોનાની ઝપેટમાં સ્વજનોના વિખૂટા પડવાનું દુ:ખ તો બીજી તરફ ધંધા-રોજગારને લઈને ઊંડો તણાવ હતો. આ માનસિક ભંગાણના પરિણામે, મોટી વસ્તીએ ડિપ્રેસિવ પ્રતિક્રિયાઓ (Depressive Reactions), ગભરાટના હુમલા (Panic Attacks), ચિંતા (Anxiety) અને ઊંઘ (sleepiness)નો અનુભવ કર્યો.

આ પણ વાંચો:વર્ષ 2021માં આ Desi superfoodનો વિદેશમાં પણ હતો જલવો, જાણો તેના ફાયદા

કેસો ઘટ્યા, ડર યથાવત, વ્યસન વધ્યું

કોવિડ-19ના કેસોમાં મોટા પ્રમાણમાં ઘટાડો થયો હોવા છતાં, માનસિક સ્વાસ્થ્ય સંબંધિત કેસો યથાવત્ છે. આ પ્રશ્ન અંગે ડૉ. શૈલેષ ઝા કહે છે કે કોવિડ-19ના કેસમાં ઘટાડો થયો છે. દરમિયાન, લોકોએ તેમના જીવનને સામાન્ય બનાવવા માટે ઘણી રીતે પ્રયાસ કર્યા, પરંતુ કોવિડ -19 અથવા કોરોના વિશે તેમના મનમાં એક ડર રહ્યો. આ ડરથી થતા તણાવ અને ચિંતા પર નિયંત્રણ મેળવવા માટે મોટી સંખ્યામાં લોકો સિગારેટ, દારૂ સહિતના નશાનો સહારો લેતા હતા, જે માનસિક સ્વાસ્થ્ય બગાડવાનું મોટું કારણ સાબિત થાય છે.

આ પણ વાંચો:માવઠાની કહાની, ખેડૂતોની જુબાની, આ વીડિઓ જોઈને સમજો શું કહે છે ધરતીપુત્રો

પતિ-પત્નીના ઝઘડાની સજા બાળકોને મળી

ડૉ. શૈલેષ ઝાના જણાવ્યા અનુસાર, કોવિડના બીજી લહેરમાં દર્દીઓનો વધતો મૃત્યુ દર અને પ્રિયજનોને ગુમાવવાની પીડાએ વાતાવરણને ખૂબ જ નકારાત્મક બનાવી દીધું હતું.

આ પણ વાંચો:વ્યાજખોરોથી ચેતજો! 10 લાખની સામે ત્રણ ગણું ચુકવણું કર્યું, છતાં મકાન પડાવી લીધું…

આ નકારાત્મક વાતાવરણ અને કોરોનાના ડરને કારણે લોકોને પેનિક એટેક આવી રહ્યા હતા. તેને ચિંતા હતી, ડિપ્રેસિવ પ્રતિક્રિયાઓ હતી અને શોક અનુભવતા હતા. કોઈના ગયા પછી જે માનસિક સ્થિતિ થાય છે, આ નાની કે રોજિંદી બાબતો નથી. તે સમયે સર્જાયેલા આ સંજોગોમાં ગુસ્સો હતો અને પતિ-પત્ની વચ્ચે ઝઘડા થયા હતા. મોટાભાગના કિસ્સાઓમાં, બાળકોને આ ઝઘડાનો ભોગ બનવું પડતું હતું.

Published by:Riya Upadhay

First published:

Tags: Coronavirus, Depression, Health News, LifestyleSource link

Related Articles

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Stay Connected

0FansLike
3,372FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_img

Latest Articles