Thursday, June 30, 2022

Online Class & Health: શું ઓનલાઈન ક્લાસીસ બાળકોને માનસિક રીતે બનાવે છે બીમાર?


health news: ભાગ્યે જ કોઈ એ વાતનો ઇનકાર કરશે કે બાળકોના શિક્ષણ માટે ઓનલાઈન વર્ગો (online study)ના માત્ર અપૂરતા છે, પરંતુ તેની નકારાત્મક અસર (impact of online classes on childrens) પણ બાળકોના મન (childrens mental health) પર થવા લાગી છે.

અત્યાર સુધી, થોડા કલાકો સુધી શાળામાં રહીને બાળકો શું શીખતા હતા તેનું દસ ટકા પણ જ્ઞાન ઓનલાઈન વર્ગો દ્વારા બાળકોને આપવામાં આવતું નથી. આ પ્રશ્નોના જવાબો જાણવા માટે, કેવી રીતે ઓનલાઈન વર્ગો આપણા બાળકોને માનસિક અને શારીરિક રીતે બીમાર બનાવે છે, અમે મેક્સ સ્માર્ટ સુપર સ્પેશિયાલિટી હોસ્પિટલના સિનિયર ચાઈલ્ડ સાયકોલોજિસ્ટ ડૉ. કોમલ મંશાની સાથે વાત કરી.

ડો.કોમલ મંશાણીના મતે દુનિયામાં એવી કોઈ વસ્તુ નથી, જેના ફાયદા અને ગેરફાયદા ન હોય. તેવી જ રીતે, ઓનલાઈન વર્ગોના પણ તેમના ફાયદા અને ગેરફાયદા છે. કોરોના મહામારી દરમિયાન આપણી સામેની પરિસ્થિતિમાં ઓનલાઈન ક્લાસ લેવાનો એકમાત્ર વિકલ્પ સામે બચ્યો હતો. ઑનલાઇન વર્ગોના કારણે બાળકોના અભ્યાસનું સમયપત્રક જળવાઈ રહ્યું અને સ્થિરતા તરફ આગળ વધી શકાયું. ઓનલાઈન ક્લાસનો એક ફાયદો એ હતો કે ઉચ્ચ અભ્યાસ કરતા બાળકોને તેમની જગ્યા મળી. ઓનલાઈન ક્લાસથી બાળકોને તેમની સ્પીડ પ્રમાણે અલગ અલગ સ્ટાઈલમાં અભ્યાસ કરવાની તક મળી.

આ પણ વાંચો:Coronavirus in India: મુંબઈ અને દિલ્હીમાં 50થી 70% વધ્યા કોરોનાના કેસ, 10 પોઇન્ટ્સમાં સમજો દેશની સ્થિતિ

શાળાનું શિક્ષણ માત્ર એકેડમિક સુઘી નથી મર્યાદિત

વરિષ્ઠ બાળ મનોચિકિત્સક ડો.કોમલ મંશાણીના જણાવ્યા અનુસાર, શાળામાં અભ્યાસ કરવાના બે મહત્વના પાસાઓ છે, પ્રથમ શૈક્ષણિક અને સામાજિક પાસું. ઓનલાઈન શિક્ષણ શૈક્ષણિક પાસાં સુધી મર્યાદિત હોય છે, જ્યારે સામાજિક પાસું શાળામાં ખૂબ જ ગંભીરતાથી શીખવવામાં આવે છે. શાળામાં, બાળક તેના સાથીદારો સાથે તેમજ શિક્ષકો સાથે વાતચીત કરવાનું શીખે છે.

આ પણ વાંચો:કેટલી અસરકારક છે કોરોનાની નવી રસીઓ- કોવોવેક્સ, કોર્બેવેક્સ અને દવા મોલનુપિરાવિર? જાણો વિગતે

શાળા બાળકોને કેવી રીતે જીવવું, કેવી રીતે વાત કરવી, કેવી રીતે બેસવું વગેરે શીખવે છે. બાળકોને પીઅર ઈન્ટરેક્શન કેવી રીતે કરવુ, સીમાઓ શું છે, કોની સાથે વાત કરવી તે શીખવવામાં આવે છે. આપણે એકબીજાને કેવી રીતે સહકાર આપવો જોઈએ, કેવી રીતે એકબીજાને મદદ કરવી જોઈએ વગેરે. આ તમામ વસ્તુ ઓનલાઈન વર્ગો આપી શકતી નથી. જો બાળક શિક્ષણશાસ્ત્રમાં અભ્યાસ કરવા પ્રેરિત હોય તો પણ, ઓનલાઈન વર્ગો તેને બદલી શકે નહીં.

ઓનલાઈન સ્વતંત્રતાને સંભાળી નહિ શક્યા બાળકો

વરિષ્ઠ બાળ મનોચિકિત્સક ડૉ. કોમલ મંશાનીના જણાવ્યા અનુસાર, બાળકો ઓનલાઈન ક્લાસમાં મળતી સ્વતંત્રતાને સારી રીતે હેન્ડલ કરી શકતા નથી. ખરેખર, પ્રેરણા અને સ્વ-શિસ્ત એ ઑનલાઇન વર્ગોની પ્રથમ શરતો છે. આજકાલ મોટાભાગના વાલીઓ ફરિયાદ કરે છે કે તેમનું બાળક ઓનલાઈન ક્લાસ દરમિયાન કેમેરા બંધ કરીને રમવાનું શરૂ કરે છે અથવા તો તે ખૂબ સુસ્ત છે. આવી બધી સમસ્યાઓનું એક જ કારણ છે અને તે છે પ્રેરણા અને સ્વ-શિસ્તનો અભાવ. આ કારણે બાળકોનું ધ્યાન વર્ગની પ્રવૃત્તિમાંથી હટવા લાગે છે અને ધીમે ધીમે તેઓ અભ્યાસમાં રસ ગુમાવી દે છે.

આ પણ વાંચો:પુરૂષોની સરખામણીએ રોજગાર મેળવવામાં મહિલાઓ વધારે સક્ષમ, પરંતુ તકનો અભાવ: ઇન્ડિયા સ્કીલ્સ રીપોર્ટ

શારીરિક અને માનસિક રીતે જોવા મળી આ સમસ્યાઓ

ડો.કોમલ મંશાનીના જણાવ્યા અનુસાર, ઓનલાઈન ક્લાસને કારણે બાળકોનો સ્ક્રીન ટાઈમ ખૂબ જ વધી ગયો હતો. જેના કારણે ઘણા બાળકોને દૃષ્ટિની સમસ્યા થઈ હતી. સતત સ્ક્રીન પર જોયા પછી અથવા સતત ઝૂમ ક્લાસમાં હાજરી આપવાથી બાળકોમાં અગ્રેસન અને થાકની સમસ્યા જોવા મળી રહી છે. ઘણા બાળકો કમરના દુખાવાની ફરિયાદ લઈને આવી રહ્યા છે. આ સિવાય માઉસ કે કીપેડના વારંવાર ઉપયોગને કારણે હાથ સંબંધિત સમસ્યાઓ જોવા મળી રહી છે. બાળકો માત્ર શારીરિક જ નહીં પરંતુ માનસિક રીતે પણ પીડાય છે. પરિણામે બાળકોમાં હતાશા અને બેચેનીની સમસ્યા સામાન્ય બની રહી છે.

Published by:Riya Upadhay

First published:

Tags: Children Health, Coronavirus, Health News, Online studySource link

Related Articles

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Stay Connected

0FansLike
3,372FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_img

Latest Articles