Thursday, July 7, 2022

Health News: Mental Stress હાર્ટ એટેક અને સ્ટ્રોકનું બની શકે છે મુખ્ય કારણ પણ -Study


Health News: હૃદય (heart)ના સ્વાસ્થ્યની ચિંતા કરવી શરમજનક છે. હાઈ બીપી, ધૂમ્રપાન (Smoking), ડાયાબિટીસ અને સ્થૂળતા સામાન્ય રીતે હૃદયરોગ (heart disease) પાછળનું મુખ્ય કારણ માનવામાં આવે છે. શારીરિક કાર્યનો અભાવ પણ હૃદયરોગનું કારણ માનવામાં આવે છે.પરંતુ શું તમે જાણો છો કે માનસિક તણાવ (Mental Stress) હાર્ટ એટેક અથવા સ્ટ્રોક જેવા જીવલેણ રોગોનું મુખ્ય કારણ પણ હોઈ શકે છે?

આ તાજેતરના અભ્યાસમાં બહાર આવ્યું છે. અભ્યાસ સૂચવે છે કે માનસિક તણાવ ધમનીઓમાં સમસ્યાઓનું કારણ બને છે. જેનાથી હાર્ટ એટેક અને સ્ટ્રોકનું જોખમ વધી જાય છે.

ડેઈલી ભાસ્કરના એક અહેવાલ મુજબ જો કોઈ વ્યક્તિ લાંબા સમયથી તણાવમાં હોય તો તેને હાર્ટ એટેક અથવા સ્ટ્રોકનું જોખમ વધી જાય છે. જર્નલ ઓફ અમેરિકન મેડિકલ એસોસિએશન (જામા) દ્વારા હાથ ધરવામાં આવેલા એક અભ્યાસ અનુસાર, ઓછું તંદુરસ્ત હૃદય ધરાવતા લોકો શારીરિક તણાવ કરતાં હુમલો, સ્ટ્રોક અથવા કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર રોગ માટે વધુ જવાબદાર છે.

આ પણ વાંચો: Oral Health: જમ્યા બાદ ટૂથપિકનો ઉપયોગ કરવાથી દાંતને થઈ શકે છે નુકસાન, અપનાવો આ ઉપાય

અભ્યાસ દરમિયાન, હૃદયરોગથી પીડાતા 900થી વધુ લોકોનું શારીરિક અને માનસિક તણાવની અસરો માટે મૂલ્યાંકન કરવામાં આવ્યું હતું. આ દરમિયાન એવું જોવા મળ્યું હતું કે માનસિક તણાવને કારણે માયોકાર્ડિયલ ઇસ્કેમિયાનું જોખમ વધી ગયું છે. તમને જણાવી દઈએ કે આ પરિસ્થિતિમાં હૃદયમાં લોહીનું પરિભ્રમણ ઘટે છે. આ હૃદયના સ્નાયુઓને પૂરતો ઓક્સિજન મેળવતા અટકાવે છે અને હાર્ટ એટેકનું જોખમ વધારે છે.

આ પણ વાંચો: Health Tips: વજન ઓછું કરવા માટે ઇન્ટરવલ વૉકિંગ છે ઘણું ફાયદાકારક

52 દેશોમાં 24,000થી વધુ લોકોના અભ્યાસમાં બહાર આવ્યું છે કે જે લોકોને ઉચ્ચ સ્તરના માનસિક તણાવનો અનુભવ થયો છે તેમનામાં હાર્ટ સ્ટ્રોક, એટેકનું જોખમ બમણું હતું. કાર્ડિયોલોજિસ્ટ ડો. માઇકલ ઓસ્બોર્નના મતે, માનસિક તણાવ નોકરી ગુમાવવા, ઘર ગુમાવવા અથવા પોતાને ગુમાવવાને કારણે થઈ શકે છે. સતત નાણાકીય કટોકટીનો અનુભવ કરવાથી ચિંતા અથવા ગંભીર હતાશાથી હૃદયરોગ થઈ શકે છે. ઓસ્બોર્નના મતે, જ્યારે તણાવ વધે છે, ત્યારે મગજનું ડર કેન્દ્ર પ્રતિક્રિયા આપે છે અને હોર્મોન રિલીઝ થવા લાગે છે. તેનાથી શરીરમાં ચરબી, બીપી અને ઇન્સ્યુલિન પ્રતિકાર વધે છે. આવું વારંવાર થાય ત્યારે હૃદયની ધમનીઓ ફૂલવા લાગે છે. તેનાથી લોહી ગંઠાઈ જાય છે. પરિણામ હાર્ટ એટેક અથવા સ્ટ્રોક છે.

આ પણ વાંચો: ઓછા જોખમવાળા Corona દર્દીઓના સંપર્કમાં આવતા લોકોએ પરીક્ષણ કરવાની જરૂર નથી: ICMR

આ બાબતોનું રાખો ધ્યાન

સંશોધકોના મતે તણાવ ઘટાડવાના પ્રોગ્રામ્સથી પણ ફાયદો થઈ શકે છે. જેમાં યોગ, ધ્યાન અને તાઈ ચીનો સમાવેશ થાય છે. નિયમિત વર્કઆઉટ કરવાથી તણાવ દૂર થાય છે. આ પદ્ધતિઓ શરીરની પેરાસિમ્પેટિક ચેતાતંત્રને સક્રિય કરે છે. ડો. ઓસ્બોર્ન સમજાવે છે કે પૂરતી ઊંઘ પણ હૃદયરોગનું જોખમ ઘટાડે છે. આવી સ્થિતિમાં ઊંઘ અને જાગવાની પેટર્ન બનાવવી જરૂરી છે. સૂતી વખતે સ્માર્ટફોન કે કમ્પ્યુટર નજીકમાં રાખવાનું ટાળો. તેમાંથી નીકળતો વાદળી પ્રકાશ હાનિકારક છે.

Published by:Riya Upadhay

First published:

Tags: Health News, Healthy lifestyle, Heart attack, Lifestyle, Mental healthSource link

Related Articles

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Stay Connected

0FansLike
3,381FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_img

Latest Articles