Monday, July 4, 2022

માત્ર કોરોના જ નહિ આ બિમારી સામે પણ રક્ષણ આપવામાં મદદરુપ સાબિત થઈ Corona Vaccine


નવી દિલ્હી. દેશમાં કોરોનાના કેસો (corona cases) સતત વધી રહ્યા છે. જોકે મોટાભાગના દર્દીઓમાં હળવા લક્ષણો છે જે ડેલ્ટા (delta) સહિતના વેરિએન્ટ (corona new variant) કરતા ઓછા જોખમી માનવામાં આવે છે. આ વખતે સૌથી વધુ કોરોના (corona) સંક્રમિત લોકો શરદી, ખાસી, ઉધરસ, નાક વહેવું, માથાનો દુખાવો, શરીરના દુખાવો જેવા લક્ષણો છે.જોકે આ લક્ષણો ભૂતકાળમાં અથવા મોસમી શિયાળા દરમિયાન સામાન્ય રહ્યા છે, નિષ્ણાતો કહે છે કે સાર્સ-કોવી-2 સંક્રમણ અને આનાથી બચવા માટે આપવામાં આવેલી રસીના કારણે સામાન્ય શરદી-ખાસીમાં ઘટાડો થયો છે. કોરોના રસીકરણ પછી વર્ષમાં ઘણી વાર મોસમી શરદીથી પીડાતા દર્દીઓને રાહત મળી છે.

બનારસ હિન્દુ યુનિવર્સિટીના ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ મેડિકલ સાયન્સિસના મોલેક્યુલર બાયોલોજી યુનિટ વિભાગના વડા અને જાણીતા ભૂસ્તરશાસ્ત્રી પ્રોફેસર સુનીત કુમાર સિંહે ન્યૂઝ 18 સાથે વાત કરતાં જણાવ્યું હતું કે જ્યારે આપણે સામાન્ય ઉધરસ, શરદી અથવા ફ્લૂ જેવા લક્ષણો વિશે વાત કરીએ છીએ ત્યારે ઇન્ફ્લુએન્ઝા ફ્લૂ વાયરસ આની એકમાત્ર જવાબદારી નથી.

આ પણ વાંચો: Coronavirus: કોરોનાને લઈને કેન્દ્રએ બનાવી યોજના, સારવાર સંબંધિત દવાઓ માટે બનશે live dashboard

હકીકતમાં, આ બંને પ્રકારના આલ્ફા કોરોના વાયરસ એનએલ-63, 229-ઇ અને બીટા કોરોના વાયરસ, ઓસી-43 અને એચકેયુ-1 કોરોના વાયરસ છે જે છેલ્લા કેટલાક સમયથી વસ્તીને ચેપ લગાવી રહ્યા છે. તે લોકોને શરદી, ઉધરસના સમાન લક્ષણો ઇન્ફ્લુએન્ઝા ફ્લૂ જેવા જ લક્ષણોનો અનુભવ કરે છે.

જો તેને સરળ શબ્દોમાં કહીએ તો એવું નથી કે કોરોના વાયરસ વિશ્વમાં પહેલી વાર આવ્યો છે અને લોકોને અસર કરી રહ્યો છે, પરંતુ તે દાયકાઓથી અસ્તિત્વમાં છે. અત્યાર સુધી આપણે શરદી,ખાસી, ઉધરસ, આપડે આલ્ફા અને બીટા કોરોના વાયરસના ચારેય પ્રજાતિથી પણ લઈ રહ્યા છીએ. આ સિવાય અન્ય પ્રકારના બીટા કોરોના વાયરસને કારણે 2003માં ચીનમાં સાર્સ થયું હતું, જ્યારે આ જ બીટા વાયરસને કારણે બીજી અક બીમારી મર્સ થઈ હતી અને ત્રીજી આજની જેમ સાર્સ કોવી-2 છે, જે આપણે બધા સહન કરી રહ્યા છીએ.

આ પણ વાંચો: કોરોનાની ગાઈડલાઇનને કારણે ગુજરાતી પરિવારોની મુશ્કેલી વધી, લગ્નના અનેક બુકિંગ થયા કેન્સલ

વેક્સિનેશનથી ઓછી થયું સામાન્ય કોલ્ડ

ડો. સુનીત કહે છે, સૌથી મહત્ત્વની બાબત એ છે કે જે લોકોએ કોવિડ વેક્સિનેશન(corona vaccination) કરાવ્યું છે અથવા જેમાંથી કોઈને કુદરતી રીતે કોરોના ઇન્ફ્યુઝન થયું છે તે વક્સીનેશન અથવા ઇન્ફ્યુઝન દરમિયાન આપણા શરીરમાં એન્ટિબોડીઝ બને છે, તેમાંથી કેટલાક ક્રોસ રિએક્ટિવ એન્ટિબોડીઝ ધરાવે છે. આ ક્રોસ-ન્યુટ્રલાઈઝિંગ એન્ટિબોડીઝે કોરોના વાયરસને નિયંત્રિત કરવામાં ઘણી મદદ કરી છે જે શરદીના લક્ષણો માટે જવાબદાર હતા. તેથી જ લોકોને હવે શરદી, ઉધરસ અને ફ્લૂના લક્ષણોનો અનુભવ થયો નથી, જેમ પહેલા સામાન્ય રીતે આબોહવા પરિવર્તન અથવા શરદીનો સામનો કરવો.

જો કે, અહીં નોંધવાનો મુદ્દો એ છે કે કોરોના રસીકરણે માત્ર ચાર પ્રકારના આલ્ફા અથવા બીટા કોરોના વાયરસને કારણે થતા સંક્રમણને ઘટાડવામાં મદદ કરી છે. કોરોના રસીએ કોરોના વાયરસની આ પ્રજાતિઓને કારણે થતા સંક્રમણના ફેલાવાને નિયંત્રિત કર્યો છે. તેનો અર્થ ઇન્ફ્લુએન્ઝા ફ્લૂને કારણે થતી શરદી નથી. ફ્લૂને કારણે મોસમી શરદી સામાન્ય શરદી હોઈ શકે છે.

આ પણ વાંચો: Omicronને હળવાશથી ન લો, આ લોકો માટે વધુ ઘાતક છે નવો વેરિઅન્ટ- WHOએ આપી ચેતવણી

આ સમયે શરદી ખાસી એટલે ઓમિક્રોનની સંભાવના, ના થાવ કન્ફ્યૂઝ

ડૉ. સુનીત કહે છે કે, આલ્ફા અથવા બીટા કોરોના વાયરસથી અલગ કોરોના વાયરસનું નવું વેરિએન્ટ ઓમિક્રોન (omicron variant) હાલમાં ઝડપથી ફેલાઈ રહ્યો છે. મહત્વની વાત એ છે કે આવા કિસ્સામાં, આ લક્ષણો આલ્ફા અથવા બીટાને કારણે કે ફ્લૂના કારણે થાય તેવા જ છે. તેવામાં એવું સમજવું કે આ આલ્ફા, બીચા કે સામાન્ય ફ્લૂના કારણે છે તે સમજવું યાગ્ય નથી. સંભવ છે કે તે ઓમિક્રોન હોય શકે છે. તેવામાં ટેસ્ટ કરાવવો ખૂબ જરુરી છે. અને લક્ષણો બાદ પોતાને અલગ આઈસોલેટ કરી દો.

Published by:Riya Upadhay

First published:

Tags: Corona Vaccination, Coronavirus, Lifestyle, Omicron variantSource link

Related Articles

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Stay Connected

0FansLike
3,377FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_img

Latest Articles