Thursday, June 30, 2022

હવામાં ફોલાયો Corona, હવે સેનિટાઇઝર-સોશિયલ ડિસ્ટ્ન્સની કેટલી જરૂર? જાણો નિષ્ણાતોનો મત


નવી દિલ્હી. ભારત હવે દરરોજ લગભગ અઢી લાખ કોરોના કેસ (corona cases)નો સામનો કરી રહ્યું છે. જોકે, એવું કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે ઝડપથી વિકસતા કેસો પાછળ કોરોનાનું નવું સ્વરૂપ (corona new variant) ઓમિક્રોન (omicron) છે જે અત્યંત સંક્રામક છે. આરોગ્ય નિષ્ણાતોના જણાવ્યા અનુસાર, ઓમિક્રોન વેરિએન્ટ અગાઉના નોંધાયેલા અન્ય વેરિએન્ટ્સની તુલનામાં 70 ટકા ઝડપથી ફેલાય છે અને એક સમયે ઘણા લોકોને સંક્રમિત કરી શકે છે.

હવામાં ફેલાયેલા વાયરસને રોકવા માટે માસ્ક સૌથી મહત્વપૂર્ણ માર્ગ હોવાનું કહેવાય છે. પ્રશ્ન એ પણ ઊભો થાય છે કે શું આવા સંક્રામક વાયરસ જાહેર સ્થળોને સ્પર્શ કરીને પ્રસારિત કરી શકાય છે. હવામાં ફેલાતા વાયરસને રોકવા માટે સેનિટાઇઝરનો ઉપયોગ કેટલો ઉપયોગી છે? ઓમિક્રોન જેવા સંક્રામક વાયરસને રોકવા માટે કોરોનાની શરૂઆતમાં ઉલ્લેખિત નિયમો કેટલા ઉપયોગી છે?

આ અંગે બનારસ હિન્દુ યુનિવર્સિટીના ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ મેડિકલ સાયન્સિસના મોલેક્યુલર બાયોલોજી યુનિટ વિભાગના વડા અને પ્રખ્યાત ભૂસ્તરશાસ્ત્રી પ્રોફેસર સુનીત કુમાર સિંહે જણાવ્યું હતું કે, જ્યારે 2020ની શરૂઆતમાં કોવિડના કેસ દેખાવા લાગ્યા હતા અને માહિતી એકત્રિત કરવામાં આવી હતી, ત્યારે એવી માહિતી મળી હતી કે કોરોના ટ્રાન્સમિશન ટીપાં મારફતે થાય છે પરંતુ આજની તારીખે ડ્રોપલેટ્સ તેને કહેવાઈ છે જે આપણા ઉધરસ અને છીંક ખાતી વખતે મોઢામાંથી મોટા ડ્રોપ્સ નીકળે છે અને તેનું કદ 5 માઇક્રોનથી વધુ હોય છે. જોકે આજે સંપૂર્ણ પ્રમાણિત છે કે કોરોના વાયરસ એ એરોસોલિક ઓર્ગેનિઝમ છે એટલે કે તે હવામાં ફેલાતા હવાજન્ય ચેપ છે.

આ પણ વાંચો: Coronavirus: કોરોના વાયરસને નાબૂદ કરવો અશક્ય, વધતા કેસનો પણ કોઈ અર્થ નથી-COVID પેનલના પ્રમુખે કહી અન્ય ઘણી વાત

ડો. સુનીત કહે છે કે એરબોન ઈન્ફેક્શનમાં થાય છે એમ કે, હવામાં વાયરસ હાજર છે અને જો તંદુરસ્ત માણસ કોરોના સંક્રમિત લોકોથી 7-8 મીટર દૂર બેઠો હોય તો પણ સંક્રમણ લાગી શકે છે. એટલે કે હવે હવામાં શ્વાસ લેવાથી વાયરસનું સંક્રમણ લાગી શકે છે. હવે ડ્રોપલેટ્સની વાત નથી, હવે એરોસોલ દ્વારા સંક્રમણ ફેલાય રહ્યું છે. એવામાં જ્યારે સંક્રમણની પદ્ધતિ બદલાઈ ગઈ છે, ત્યારે પ્રશ્ન એ છે કે શું કોરોનાના પ્રથમ નિયમો હજી પણ અસરકારક છે અથવા કડક કરવાની જરૂર છે. શું સેનિટાઇઝર અને સોશિયલ ડિસ્ટન્સિંગની જૂની પદ્ધતિઓ સાચી છે?

આ પણ વાંચો: માત્ર કોરોના જ નહિ આ બિમારી સામે પણ રક્ષણ આપવામાં મદદરુપ સાબિત થઈ Corona Vaccine

શું જાહેર સ્થળોએથી ફેલાઈ શકે છે કોરોના

ડો.સુનીત કહે છે કે જ્યાં સુધી કોરોનાના નિયમોનો સવાલ છે, તો ભલે આજે સાબિત થયું છે કે સાર્સ કોવી-2નું હવામાં સંક્રમણ લાગી રહ્યું છે અને સંક્રમણ માટે મોટા ટીપાં કરતાં વધુ નાના ટીપાં જવાબદાર છે જે હવામાં હાજર છે. ત્યારે આવામાં હવે જાહેર સ્થળોને સ્પર્શ કરવાની વાત જ નથી રહી, પરંતુ તેમ છતાં ધારો કે કોઈ કોરોના સંક્રમિત ખઆસી કે છીંક ખાઈને ક્યાંક સાર્વજનિક જગ્યા જેવી કે એટીએમ, પાર્ક રેલિંગ, બજારમાં કોઈ સામાન અથવા સાર્વજનિક જગ્યા પર સ્પર્શે છે અને કમનસીબે જો કોઈ તંદુરસ્ત વ્યક્તિ પણ ત્યાં સ્પર્શ કરે છે અને પછી તેના નાક અથવા મોઢા પર હાથ લે છે તો તેને સંક્રમણ લાગી શકે છે. આવા કિસ્સામાં તે ફેલાઈ શકે છે. તે જાહેર સ્થળોએથી ફેલાય તેની સંભાવના હજી પણ છે. તેથી હજી પણ કોવિડના જૂના નિયમોને કડક રીતે અપનાવવાની જરૂર છે.

આ પણ વાંચો: Corona Update | કોરોનાથી બચવા માટે હવે શું તકેદારી રાખવી જોઈએ ?

હવે સેનિટાઇઝરની કેટલી છે જરૂર ?

એ જ રીતે, પ્રશ્ન એ ઊભો થાય છે કે જ્યારે વાયરસ હવામાંથી ફેલાઈ રહ્યો હોય ત્યારે સેનિટાઇઝરનો ઉપયોગ કરવો કે નહીં. પરંતુ અહીં એક જ વાત ધ્યાનમાં રાખવી જોઈએ કે ભલે આ બીમારી એરબોન છે છતાં તે પણ જગ્યાને સ્પર્શ કરીને, સાવચેતીનું પાલન ન કરીને, તેની ફેલાવવીની સંભાલના વઘી જાય છે. ડો. સુનીત કહે છે કે સેનિટાઇઝરનો ઉપયોગ માત્ર આપણી જાતને જ નહીં પરંતુ બાકીના પરિવારનું પણ રક્ષણ કરી શકે છે. આવી સ્થિતિમાં, તમારી જાતને અને તમારા પ્રિયજનોની સુરક્ષા માટે હાથ ધોવા અને સામાજિક અંતર રાખવું હજી પણ ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. હવામાં ફેલાતા વાયરસથી બચવા માટે માસ્ક પહેરવું પણ એટલું જ જરૂરી છે.

જો કે, માસ્ક પહેરતી વખતે, એ નોંધવું મહત્વપૂર્ણ છે કે માસ્ક (mask) ફક્ત સર્જિકલ અથવા N95 પહેરવું જોઈએ. તે જ સમયે, આ માસ્ક ચહેરા પર ચુસ્તપણે ફિટ હોવા જોઈએ જેથી વાયરસને ક્યાંયથી પ્રવેશવાની કોઈ જગ્યા ન હોય. જ્યાં સુધી કાપડના માસ્કની વાત છે, તેમનું ફેબ્રિક એટલું સારું નથી કે તે વાયરસને રોકી શકે. જેઓ મોં પર કાપડના અનેક સ્તરો લપેટી લે છે, આ પણ વાયરસ સામે રક્ષણ આપતા નથી.

Published by:Riya Upadhay

First published:

Tags: Coronavirus, Lifestyle, Mask, Social distanceSource link

Related Articles

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Stay Connected

0FansLike
3,372FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_img

Latest Articles