Thursday, May 26, 2022

Health News: Corona, શરદી-ખાસીમાં મિત્રો-સંબંધીઓની સલાહથી Antibiotics લો છો તો સાવધાન, ઘટી શકે છે ઇમ્યુનિટી


નવી દિલ્હી. કોરોનાની ત્રીજી લહેર ભારત (corona third wave)માં આવી ગઈ છે. આ દરમિયાન કોરોના ઇન્ફેક્શન (corona infection cases)ના કેસોમાં રોજનો વધારો જોવા મળી રહ્યો છે. જોકે કોરોના (corona)ના ઊંચા લક્ષણોને કારણે આ વખતે હોસ્પિટલમાં દાખલ દર્દીઓની સંખ્યા ઘણી ઓછી છે અને મોટાભાગના લોકો ઘરમાં આઈસોલેટ રહીને સાજા થઈ રહ્યા છે. બીજી તરફ કોરોનાના હળવા લક્ષણોમાં શરદી મુખ્ય હોવાથી લોકો સામાન્ય શરદી હોય તો પણ હવે કોરોનાના લક્ષણ તરીકે સાવચેતી રાખી રહ્યા છે.

એક ચિંતાજનક બાબત જે પ્રકાશમાં આવી છે તે એ છે કે લોકો શરદી-ખાસી અથવા એસિમ્ટોમેટિક અથવા હળવા કોરોનાના કિસ્સામાં ડોકટરોની સલાહ લેવા નથી જઈ રહ્યા, અને ફક્ત મિત્રો અથવા સંબંધીઓની સલાહથી એન્ટિબાયોટિક્સ લઈ રહ્યા છે અને સારું અનુભવી રહ્યા છે, પરંતુ નિષ્ણાતોના મતે, આ દવાઓ જરૂરિયાત વિના લેવી ખૂબ નુકસાનકારક હોઈ શકે છે. તેનાથી શરીરમાં રોગપ્રતિકારક શક્તિ ઓછી થઈ શકે છે.

દિલ્હીની પ્રિમસ સુપર સ્પેશિયાલિટી હોસ્પિટલના જીરિયાટ્રિક મેડિસિન વિભાગના એચઓડી અને દિલ્હી એઈમ્સના ભૂતપૂર્વ આસિસ્ટન્ટ પ્રોફેસર ડો.વિજય ગુર્જર કહે છે કે કોરોનાના મહામારી બાદથી લોકોએ એઝીથ્રોમાયસિન (Azithromycin) વગેરે જેવી કેટલીક એન્ટિબાયોટિક્સનું નામ રટી લીધુ છે અને થોડી ઠંડી અથવા હળવા લક્ષણો ધરાવતા કોરોનાના કિસ્સામાં કોઈ વિચાર કર્યા વિના મિત્રો અને સંબંધીઓને લેવાને સલાહ આપી રહ્યાં છે. જે યોગ્ય નથી.

આ પણ વાંચો: Health Matters: કોવિડ કાળમાં દેશમાં વેચાયેલી તમામ Dolo ટેબ્લેટ્સને એક પર એક મૂકો તો બુર્જ ખલીફા જેટલી ઊંચાઈ થાય!

બિનજરૂરી રીતે એન્ટિબાયોટિક્સ લેવી જોખમી હોઈ શકે છે. ડોક્ટરોનું કહેવું છે કે આમ કરવાથી આ દવાઓ ફાયદાને બદલે નુકસાન પહોંચાડી શકે છે. એ નોંધવું જરૂરી છે કે આ ટોફી નથી પરંતુ દવાઓ છે, અને જો તબીબી સલાહ વિના લેવામાં આવે તો તે શરીરની રોગપ્રતિકારક શક્તિ પણ ઘટાડે તેવી સંભાવના છે.

એન્ટિબાયોટિક્સ લેવામાં ભૂલ કરી રહેલા લોકો

ડો.વિજય ગુર્જર કહે છે કે જ્યારે પણ લોકો આ એન્ટિબાયોટિક્સને કોઈની સલાહ પર લે છે, ત્યારે તેઓ ઘણી ભૂલો કરે છે. તેઓ ક્યારેય એન્ટિબાયોટિક્સનો સંપૂર્ણ કોર્સ કરતા નથી. કેટલાક બેનો ડોઝ લે છે અને કેટલાક લોકો આ દવાઓ ત્રણ દિવસ માટે લે છે. જો કંઈક વધારે કરે તો 4 દિવસ લે છે અથવા એક કે બે દિવસના અંતર લે છે. બહુ ઓછા લોકો એન્ટિબાયોટિક્સમાં સંપૂર્ણ કોર્સ લે છે. જ્યારે આ દવાની પ્રથમ શરત તેનો આખો કોર્સ છે જે ઓછામાં ઓછો 5 દિવસનો છે. કેટલાક લોકો તેમાંથી વધુ પણ લે છે. વળી, જે લોકોને તેમની જરૂર નથી પરંતુ આ દવાઓ લઈ રહ્યા છે તેમને ઘણું નુકસાન થઈ શકે છે.

આ પણ વાંચો: Health Tips: કાશ્મીરી બદામી ‘કહવા’ વધારશે તમારી ઈમ્યૂનિટી, કોરોના કાળમાં રોગો સામે મળશે રક્ષણ

ડોક્ટરની સલાહ વિના એન્ટિબાયોટિક્સ લેવાના ગેરફાયદા

ડો.ગુર્જર કહે છે કે એન્ટિબાયોટિક્સનો ઉપયોગ મુખ્યત્વે શરીરમાં જઈને બેક્ટેરિયા સામે લડવા અને તેને દૂર કરવા માટે થાય છે. આવા કિસ્સામાં, જો કોઈ દર્દીને બેક્ટેરિયા ન થાય અને તેને ફક્ત વાયરલ ઇન્ફ્યુઝન હોય, તો પછી જ્યારે તે શરીરમાં જશે ત્યારે આ દવા સામે કોણ લડશે? બેક્ટેરિયાની ગેરહાજરીમાં તેઓ વાયરસ સામે લડશે નહીં. કોઈ પણ રોગમાં જે થાય છે તે એ છે કે બેક્ટેરિયા ગૌણ રોગ તરીકે ઉત્પન્ન થાય છે, તેમને એન્ટિબેક્ટેરિયલ દવાઓની જરૂર પડે છે. જો કોઈના શરીરમાં બેક્ટેરિયા ન હોય પરંતુ તેણે એન્ટિબાયોટિક્સ લીધી હોય તો તે શરીરની રોગપ્રતિકારક શક્તિનો નાશ કરશે. તેનાથી શરીરની રોગો સામે લડવાની ક્ષમતા એટલે કે રોગપ્રતિકારક શક્તિ ઓછી થશે. તેઓ સેલને પણ અસર કરશે. બીજી તરફ, જો કોઈ વ્યક્તિ આ દવાઓ વારંવાર લેતી હોય તો તે બેક્ટેરિયા પ્રતિરોધક બની જાય છે અને પછી તેની અસર થતી નથી.

એન્ટિબાયોટિક્સ લેતા પહેલા આ ત્રણ બાબતો જાણવાની જરૂર

ડો. કહે છે કે એન્ટિબાયોટિક્સ લેતા પહેલા ત્રણ બાબતો જાણવી ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. પ્રથમ, તમારે આ દવાની જરૂર છે કે નહીં તે જોવું પડશે. ફક્ત ડોક્ટર જ તેની જાણ કરી શકે છે. આવી પરિસ્થિતિમાં, તે સૌથી મહત્વપૂર્ણ છે કે આ તબીબી સલાહ પર લેવામાં આવે. બીજું, કોર્સ પૂરો કરવો મહત્વપૂર્ણ છે. તેને વચ્ચે છોડવું એકદમ ખરાબ છે. તે ફક્ત નકારાત્મક પરિણામો ઉત્પન્ન કરે છે અને અસર ઘટાડે છે. ત્રીજું, આ દવાઓને કલ્ચર કરાવી દેવી જોઈએ. જેમ કે, જો કોઈને બલ્ગર કે ચેસ્ટ ઈમ્ફએક્શન હોય તો બલગરનું કલ્ચર કરાવવામાં આવે જેથી બેક્ટેરિયાની સંવેદનશીલતા ખબર પડશે. અને તે મુજબ દવા આપી શકાય. ડૉ. કહે છે કે હવે જે થાય છે તે એ છે કે લોકોએ ડોક્ટર પાસે જતા પહેલા તેને લે છે, જે સંસ્કૃતિ પરીક્ષણને પણ ઘટાડે છે. તેથી એ જરૂરી છે કે લોકો આ દવાઓ જાતે અથવા કોઈની સલાહથી ન લે.

આ પણ વાંચો: Health News: લીંબુ અને હળદરનું સેવન હાર્ટ રાખશે હેલ્ધી અને વજન રાખશે કંટ્રોલમાં, વાંચો અન્ય ફાયદા

એન્ટિબાયોટિક્સમાંથી બની જાય છે સુપર બગ

ડો. વિજય કહે છે કે જ્યારે જરૂરિયાત વિના ઘણી બધી એન્ટિબાયોટિક્સ લેવામાં આવે છે, ત્યારે તે સુપર બગ બની જાય છે જે હવે આઇસીયુ વગેરેમાં જોવા મળે છે. આ એવા દર્દીઓ છે કે જેઓ પર એન્ટિબાયોટિક્સ કામ કરતા નથી, અથવા ફક્ત એક અથવા બે દવાઓ માટે જ ઉપયોગ કરી શકાય છે. તેમના શરીરમાં તમામ એન્ટિબાયોટિક્સ બેક્ટેરિયા પ્રતિરોધક બની ગઈ છે. ગેરલાભ એ છે કે વ્યક્તિને કોઈ સારવાર મળતી નથી અથવા તેના શરીર પર કામ કરતી નથી અને તેને મરવું પડે છે.

Published by:Riya Upadhay

First published:

Tags: Coronavirus, Health News, Immune system, LifestyleSource link

Related Articles

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Stay Connected

0FansLike
3,331FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_img

Latest Articles